ถ้าลูกหนี้มายืมเงินสดแล้วไม่มีสัญญา แต่มีคลิปตอนที่ไปทวง สามารถเอาผิดได้ไหม ? - ทนายนิธิพล

Last updated: 2021-01-06  |  389 จำนวนผู้เข้าชม  | 

ถ้าลูกหนี้มายืมเงินสดแล้วไม่มีสัญญา แต่มีคลิปตอนที่ไปทวง สามารถเอาผิดได้ไหม ? - ทนายนิธิพล

                   #คำถาม แล้วถ้าลูกหนี้มายืมเงินสดแล้วไม่มีสัญญา แต่มีคลิปตอนที่ไปทวง สามารถเอาผิดได้ไหม ?


                   #คำตอบ คดีกู้ยืมเงินเป็นคดีแพ่ง ไม่สามารถดำเนินการแจ้งความร้องทุกข์ให้ตำรวจดำเนินคดีให้ได้ ซึ่งหากลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ เจ้าหนี้จะต้องไปดำเนินการฟ้องคดีที่ศาลแพ่งด้วยตนเองโดยมีทนายความ
ซึ่งในการที่จะฟ้องร้องคดีกัน กฎหมายกำหนดว่า ต้องมีหลักฐานการกู้ยืมเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้กู้เป็นสำคัญตามมาตรา 653 คือ สามารถทำเป็นสัญญากู้ยืมเงิน หนังสือรับสภาพนี้ ให้ผู้กู้เซ็น ซึ่งหนังสือสัญญานี้จะทำขึ้นก่อนหรือหลังการกู้ยืมก็ได้ แต่ต้องมีการทำก่อนฟ้องร้องดำเนินคดี หรือหากไม่มีสัญญากู้ยืมเงินต้องมีแชทการขอกู้ยืมเงินและสลิปการโอนเงินผ่านธนาคารไปยังบัญชีผู้กู้ ตามพระราชบัญญัติว่าด้วยธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิกส์ ก็สามารถดำเนินการฟ้องร้องคดีได้เช่นกัน
                        สรุป จากคำถามดังกล่าว ในกรณีนี้ จะไม่สามารถดำเนินการฟ้องร้องคดีได้ เนื่องจาก ไม่มีหลักฐานการกู้ยืมเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้กู้เป็นและไม่มีแชทที่ขอกู้ยืมและสลิปการโอนเงิน



ทนายนิธิพล สำนักงานกฎหมายนิธิลอว์แอนด์วินด์
รับว่าความทั่วราชอาณาจักร ปรึกษากฎหมายฟรี
ติดต่อ ทนายนิธิพล โทร. 086-536-1041 Line:Nitilaw33

Powered by MakeWebEasy.com
เว็บไซต์นี้มีการใช้งานคุกกี้ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพและประสบการณ์ที่ดีในการใช้งานเว็บไซต์ นโยบายความเป็นส่วนตัวและคุกกี้